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\@ MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA

MATOKEO YA UPIMAJI WA UBORA WA HUDUMA ZA MAWASILIANO YA SIMU TANZANIA KWA KIPINDI CHA MWEZI APRILI HADI

JUNI, 2023

1. Utangulizi
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilifanya vipimo vya ubora
wa huduma za mawasiliano ya simu nchini katika huduma za Sauti
na Data; ikiwa sehemu ya utekelezaji wa majukumu yake kwa mujibu
wa Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa
Huduma) za mwaka 2018.

Makampuni ya simu sita(6) yaliyopimwa ubora wa huduma ni Airtel
Tanzania PLC (Airtel), Viettel Tanzania PLC ( Halotel), MIC Tanzania
PLC ( Tigo na Zantel), Tanzania Telecommunications Corporation
(TTCL) na Vodacom Tanzania PLC (Vodacom). Upimaji huu ulifanyika
kuanzia Aprili hadi Juni 2023 katika maeneo ya Kahama, Songwe,
Mbeya, Kigoma, Katavi, Tabora, and Rukwa kama ilivyoainishwa
katika matokeo ya upimaji wa ubora wa huduma hapo chini.

Vigezo vilivyotumika kupima ubora wa huduma vilizingatia viwango
vinavyotakiwa kufikiva kulingana na matakwa ya Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa Huduma) za mwaka
2018.

2. Matokeo ya Ubora wa Huduma za Mawasiliano

Ufuatao ni muhtasari wa matokeo ya ubora wa huduma za mawasiliano ya
simu nchini Tanzania kwa kipindi cha Aprili hadi Juni 2023.

a) Upatikanaji wa Mtandao

Upatikanaji wa mtandao ni kipimo cha asilimia ya upatikanaji wa mtandao wa
simu watumiaji wanapohitaji kutumia huduma ya Mawasiliano ya simu.
Kiwango cha upatikanaji kinatakiwa kisiwe chini ya 99%.

Airtel na Vodacom walipitisha lengo katika maeneo yote saba (7), MIC-Tigo
na MIC-Zantel zilishindwa kufikia lengo Kahama pekee, Halotel ilishindwa

kufikia lengo Rukwa pekee, huku TTCL ikishindwa kufikia lengo Kigoma
pekee kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 1.

Upatikanaji wa Mtandao(%)(Lengo - zaidiya 99%)
100

W

Kahama Songwe Mbeya Kigoma Katavi Tabora Rukwa

[ e R e T N =Y = B N e RN o]
w &= v N ®

® Vodacom mMIC-Tigo mAirtel TTCL mHalotel mMIC- Zantel

Mchoro 1: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma

b) Simu Zilizoshindwa Kuunganishwa
Simu zilizoshindwa kuunganishwa ni asilimia ya simu zilizoshindwa
kuunganishwa kwenye mtandao wa simu. Kiwango cha kushindwa
kuunganishwa kwenye mtandao kinatakiwa kisizidi 2%.

Vodacom ilishindwa kufikia lengo Rukwa pekee, MIC-Tigo ilishindwa kufikia
lengo Kahama pekee, MIC-Zantel ilishindwa kufikia lengo Kahama, Kigoma
na Tabora, Halotel ilishindwa kufikia lengo Songwe, Mbeya na Katavi, Airtel
ilishindwa kufikia lengo Kahama, Mbeya, Kigoma na Katavi huku TTCL
ikishindwa kufikia lengo katika maeneo matano (5) kama inavyoonyeshwa
kwenye Mchoro 2.

Simu Zilizoshindwa Kuunganishwa (%)(Lengo - chiniya 2%)
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Mchoro 2: Matokeo linganishi ya simu zilizoshindwa kuunganishwa

¢c) Simu Zilizokatika
Simu zilizokatika ni asilimia ya simu zilizokatika kabla ya mazungumzo
kukamilika na kabla ya wazungumzaji kukata simu kwa kukusudia. Kiwango
cha simu zilizokatika kinatakiwa kisizidi 2%.

Vodacom, MIC-Tigo, TTCL, Halotel na MIC-Zantel walipitisha lengo katika
maeneo yote saba (7) ya huduma yaliyopimwa huku Airtel ikishindwa kufikia
lengo Mbeya na Tabora kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 3.

Simu Zilizokatika(%)(Lengo - chiniya 2%)
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Mchoro 3: Matokeo linganishi ya Simu Zilizokatika

d) Upatikanaji wa Huduma ya 2G
Upatikanaji wa Huduma ni kipimo cha jinsi gani maeneo yamefikiwa na watoa
huduma wa mawasiliano ya simu. Kiwango cha chini cha upokeaji wa
mawimbi kwa teknolojia za 2G ni -85dBm.

Vodacom, MIC-Tigo, Airtel, Halotel na MIC-Zantel walipitisha lengo katika
maeneo yote saba (7) ya huduma yaliyopimwa huku TTCL ikishindwa kufikia
lengo Mbeya pekee kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 4.

Upatikanajiwa Hudumaya 2G(dBm)(Lengo - sawa au zaidiya -85dBm)
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Mchoro 4: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma ya 2G

e) Upatikanaji wa Huduma ya 3G
Upatikanaji wa Huduma ni kipimo cha jinsi gani maeneo yamefikiwa na watoa
huduma wa mawasiliano ya simu. Kiwango cha chini cha upokeaji wa
mawimbi kwa teknolojia za 3G ni -85dBm.

Vodacom, MIC-Tigo, Airtel, Halotel, TTCL na MIC-Zantel walipitisha lengo
katika maeneo yote saba (7) ya huduma yaliyopimwa kama inavyoonyeshwa
kwenye Mchoro namba 5.

Upatikanajiwa Hudumaya 3G(dBmj)(Lengo - sawa au zaidiya -85dBm)
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Mchoro 5: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma ya 3G

f) Upatikanaji wa Huduma ya 4G

Upatikanaji wa Huduma ni kipimo cha jinsi gani maeneo yamefikiwa na
watoa huduma wa mawasiliano ya simu. Kiwango cha chini cha upokeaji
wa mawimbi kwa teknolojia za 4G ni -95dBm.

Vodacom, MIC-Tigo, Airtel, Halotel na MIC-Zantel walipitisha lengo
katika maeneo saba (7) ya huduma yaliyopimwa, huku TTCL ikishindwa
kufikia lengo Katavi pekee kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 6.



Upatikanaji wa Hudumaya 4G(dBm)(Lengo - sawa au zaidiya -95dBm)
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Mchoro 6: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma ya 4G

g) Uborawa Sauti (MOS)
Ubora wa Sauti hutumia wastani wa alama za maoni (MOS), ni kipimo cha
mtizamo wa ubora wa sauti katika mazungumzo ya simu. Wastani wa alama
za maoni(MOS) unapimwa katika mzani wa 1 mpaka 5; 1 ikiwakilisha sauti
dhaifu na 5 ikiwakilsha sauti bora. Kiwango cha ubora wa sauti kinatakiwa
kisipungue mzani wa 3.5.

Vodacom, MIC-Tigo, TTCL, Airtel, Halotel na MIC-Zantel walifikia lengo katika
maeneo yote saba (7) ya huduma kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 7.
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Mchoro 7: Matokeo linganishi ya Ubora wa Sauti

h) Simu zilizofanikiwa
Simu zilizofanikiwa ni kipimo cha asilimia ya simu zilizoweza kupigwa na
kukamilika mpaka mwisho bila kukatika wakati wa maongezi. Kiwango cha
simu zilizokamilika kinatakiwa kiwe sawa au zaidi ya 95%.

Vodacom na Halotel walipitisha lengo katika maeneo yote saba (7) ya
huduma yaliyopimwa, MIC-Tigo ilishindwa kufikia lengo Kahama pekee, MIC-
Zantel ilishindwa kufikia lengo Kigoma pekee, Airtel ilishindwa kufikia lengo
Kahama, Mbeya na Kigoma, huku TTCL ikishindwa kufikia lengo Kahama na
Rukwa kama inavyoonyeshwa kwenye mchoro 8.

Simu zilizofanikiwa(%)- Lengo nisawaau zaidiya 95%)
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Mchoro 8: Matokeo linganishi ya simu zilizofanikiwa

i) Simu kuhamishika
Simu kuhamishika ni kipimo cha asilimia ya simu zilizopo kwenye maongezi
kuweza kuhama mnara wa mtandao wa simu mmoja hadi mwingine bila
kukatika watumiaji wakiwa kwenye mwendo. Kiwango cha simu kuhamishika
kinatakiwa kiwe sawa au zaidi ya 98%.

Vodacom, MIC-Tigo, Airtel, Halotel na MIC-Zantel walipitisha lengo katika

maeneo yote saba (7) ya huduma yaliyopimwa huku TTCL ikishindwa kufikia
lengo Rukwa pekee kama inavyoonyeshwa kwenye mchoro 9.

Simu Kuhamishika (%)(Lengo - sawa au zaidiya 98%)
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Mchoro 9: Matokeo linganishi ya simu kuhamishika

j) Kasi ya Kupakua Data
Kasi ya Kupakua Data ni kipimo cha kiwango cha kasi ya kusafirisha data
katika mtandao. Kinapima kasi ya kupakua data kutoka kwenye FTP seva
kwenda kwenye simu ya mkononi. Watoa huduma hutakiwa kufikisha wastani
wa 4000Kbps au zaidi.

Vodacom, MIC - Tigo na Halotel walipitisha lengo katika maeneo yote saba
(7) ya huduma yaliyopimwa, MIC-Zantel ilishindwa kufikia lengo Kahama
pekee, Airtel ilishindwa kufikia lengo Kahama na Katavi huku TTCL
ikishindwa kufikia lengo Kahama na Katavi kama inavyoonyeshwa kwenye
mchoro 10.

Kasiya Kupakua Data(Lengo - sawa au zaidi ya 4000 Kbps)
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Mchoro 10: Matokeo linganishi ya Kasi ya Kupakua Data

k) Mudawa Kupata Huduma ya Data

Muda wa Kupata Huduma ya Data ni kipimo cha muda uliotumika kwa simu
ya mkononi kuomba huduma za data na kupata mrejesho kutoka kwenye
seva. Kizingiti cha kufuata ni chini ya mili sekunde 400.

Vodacom, MIC — Tigo, MIC-Zantel na Halotel walipitisha lengo katika maeneo
yote saba (7) ya huduma yaliyopimwa, Airtel ilishindwa kufikia lengo Katavi
pekee huku TTCL ikishindwa kufikia lengo katika maeneo matano (5) kama
inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 11.

Mudawa Kupata Hudumaya Data(ms)Lengo - Chiniya 400ms)
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Mchoro 11: Matokeo linganishi ya muda wa simu kupata huduma
ya data

)  Simu Kusoma Mtandao
Simu Kusoma Mtandao ni asilimia ya simu ya mkononi kushindwa kusoma
mtandao wakati inapowashwa na huduma za mawasiliano zinapatikana eneo
hilo. Kizingiti cha kufuata ni chini ya 2%.

MIC-Tigo na Halotel walipitisha lengo katika maeneo yote saba (7) ya
huduma yaliyopimwa, Airtel ilishindwa kufikia lengo Kahama na Kigoma,
Vodacom ilishindwa kufikia lengo katika maeneo matano (5), huku TTCL
ikishindwa kufikia lengo katika maeneo sita (6) kama inavyoonyeshwa
kwenye Mchoro 12.



Simu Kusoma Mtandao(%)(Lengo - chiniya 2%)
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Mchoro 12: Matokeo linganishi ya Simu Kusoma Mtandao
m) Muda wa Simu Kusoma Mtandao
Muda wa Simu Kusoma Mtandao ni kipimo cha muda ambao simu ya

mkononi inachukua kuunganishwa kwenye mtandao ikiwa inawashwa.
Kizingiti cha kufuata ni chini ya sekunde 5.

Vodacom, MIC-Tigo, TTCL, Airtel, Halotel na MIC-Zantel walifikia lengo katika
maeneo yote saba (7) ya huduma kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 13.

Muda wa Simu Kusoma Mtandao(s)(Lengo- chiniya sekunde5)
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Mchoro 13: Matokeo linganishi ya Muda wa Simu Kusoma
Mtandao

n) Mudawa Simu Kuanza Kuita
Muda wa Simu Kuanza Kuita ni kipimo cha muda unaochukuliwa kwa simu
kuunganishwa baada ya kupiga. Kizingiti cha kufuata ni chini ya sekunde 10.

Vodacom, MIC-Tigo, Airtel na Halotel wallifikia lengo katika maeneo yote saba
(7) ya huduma, MIC-Zantel ilishindwa kufikia lengo Kigoma na Tabora huku
TTCL ikishindwa kufikia lengo Kahama, Songwe na Rukwa kama
inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 14.

Muda wa Kuanzisha Simu(%)(Lengo - chiniya sekunde 10)
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Mchoro 14: Matokeo linganishi ya Muda wa Simu Kuanza Kuita

3. Hitimisho

Matokeo haya ya vipimo vya ubora wa huduma yanadhihirisha kuwa kwa
kipindi cha Aprili 2023 hadi Juni 2023, MIC-Tigo iliongoza kwa ubora wa
huduma za Mawasiliano ya simu kwani ilishindwa vigezo vitatu (3),
ikifuatiwa na Halotel iliyoshindwa vigezo vinne (4), ikifuatiwa na Vodacom
iliyoshindwa vigezo sita (6), ikifuatiwa na MIC-Zantel iliyoshindwa vigezo
tisa (9), ikifuatiwa na Airtel iliyoshindwa vigezo kumi na nne (14), na ya
mwisho ni TTCL iliyoshindwa vigezo ishirini na saba (27).

Tayari TCRA imekutana na watoa huduma za mawaasiliano na kujadili
masuala yaliyoonekana katika upimaji wa ubora wa huduma. TCRA inafuatilia
kwa karibu utekelezaji wa mpango wa uboreshaiji iliyotolewa ili kuhakikisha
watumiaji wanapata huduma bora. TCRA pia inaendelea kufuatilia ubora wa
huduma kwa maeneo mengine kila robo mwaka ili kuhakikisha maeneo yote
yanakuwa na huduma bora za mawasiliano.

Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania,

Mawasiliano Towers, Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma,
S. L. P 474, Dar Es Salaam,

+255 22 2199760 - 9 / +255 22 2412011 - 2 / +255
784558270 - 1,

dg@tcra.go.tz | barua@tcra.go.tz






